Hỏi / Đáp

Có tiền án tiền sự có đi XKLĐ được không?

Hỏi:
Người có tiền án có xuất khẩu nước ngoài làm việc được không? Và có thể đi những nước nào?

Nguyễn Văn Linh (Nghệ an)
 
 
Xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo Điều 21 Nghị Định Số: 136/2007/NĐ-CP ngày 17 tháng 08 năm 2007 đã quy định về điều kiện xuất nhập cảnh của công dân Việt Nam. Theo nghị định thì người công dân sẽ chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:
 
- Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.
- Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.
-  Đang chấp hành các bản án dân sự, kinh tế hoặc chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

Có thể lý giải cụ thể hơn cho lao động là:

+ Đối với người đã có tiền án tiền sự đã chấp hành xong án và được tòa án cấp giấy xóa án tích thì người đó vẫn có thể đi xklđ được bình thường. Bởi khi có giấy tòa án xóa án tích rồi bạn vẫn được cấp giấy xác nhận là không tiền án, tiền sự của công an tỉnh và hoàn toàn có thể đi xuất khẩu lao động bình thường.

>> Tiêu chuẩn cân nặng chiều cao cho người lao động đi XKLĐ
>> Môi trường làm việc bên Nhật có hà khắc?

- Những thị trường lao động tiềm năng bạn có thể đăng kí đi XKLĐ như: Nhật Bản, Hàn Quốc, Đài Loan,…

+ Đối với người có tiền án, tiền sự những chưa chấp hành hoặc đang trong thời kì chấp hành bản án, hoặc người đó đã chấp hành xong nhưng lại không có giấy xóa án của tòa án thì sẽ không được cấp giấy xác nhận không tiền án, tiền sự và sẽ không được cấp được visa để xuất cảnh đi lao động nước ngoài.


Đăng ký tư vấn
Họ và tên* Vui lòng nhập Họ tên
Điện thoại* Vui lòng nhập Điện thoại
Email * Vui lòng nhập Email
Năm sinh
Tỉnh thành
Nội dung liên hệ *
Vui lòng nhập Nội dung